Ngộ độc thuốc

Thói quen dùng thuốc giảm đau, hạ sốt không cần kê toa từ bác sĩ đã đẩy nhiều người đến tình cảnh ngộ độc, sốc và suy gan.

Đưa mình vào thế khó.

Khi bị ngộ độc, bạn nên móc họng để thuốc nôn ra

Sáng sớm ngủ dậy, chị Thanh Hòa thấy trong người uể oải không được khỏe. Lên đến văn phòng, chị cảm thấy tình hình ngày càng tệ hơn, đầu óc lùng bùng, người đau ê ẩm và cảm giác chán chường “xộc” lên khiến chị muốn được nghỉ ngơi. Nhưng công việc cứ lũ lượt kéo đến chờ chị giải quyết và để tỉnh táo ngay lập tức, chị bèn thả nhanh một viên sủi giảm đau vào ly nước để uống. Thói quen uống thuốc giảm đau được chị cho là hiệu quả khi cần giải phóng nhanh một cơn mệt mỏi, uể oải trong người. Nhưng được khoảng 5 phút, chị Hòa bỗng thấy đầu quay nhanh như chong chóng, mồ hôi vã ra hai trán, tim đập nhanh và tay chân run lên, chị ngã vật ra phòng không hề biết gì nữa. Tỉnh dậy, chị thấy mình đang nằm trong bệnh viện, tay được truyền nước biển. Bác sĩ cho biết chị bị ngộ độc paracetamol dạng nhẹ và may được phát hiện kịp thời. Nếu để cơ thể ngất đi trong một thời gian dài, chị dễ phải đối mặt với tình trạng suy hô hấp, suy thận, suy gan… Nghe đến đây, chị Hòa rùng mình và tự trách mình quá ẩu khi tự đẩy bản thân vào thế khó.

 Giảm đau bụngParacetamol có thể dùng giảm đau bụng trong thời kỳ “đèn đỏ”, tuy nhiên chỉ dùng với những cơn đau nhẹ và liều dùng một lần chỉ viên 500mg. Với những cơn đau bụng kinh nặng, bạn nên dùng thuốc giảm đau chuyên biệt khác như Cataflam…

Không riêng gì chị Hòa mà ngày nay nhiều người thường đặt niềm tin mãnh liệt vào những viên thuốc sủi có tác dụng giảm đau hiệu quả. Các thuốc chứa thành phần paracetamol này hiện diện gần như quen thuộc trong tủ thuốc gia đình, hầu như người nào khi dùng viên sủi có chứa paracetamol đều tặc lưỡi nó an toàn và chỉ có an toàn trở lên khi thuốc triệt tiêu nhanh cơn đau váng vất, hay hạ nhanh cơn sốt khó chịu.

Bạn dễ bị sa lầy vào suy nghĩ chỉ với 1 viên sủi giảm đau đơn giản thì cơ thể không có gì phải phản ứng dữ dội. Vì vậy, chỉ cần thấy đau đầu, đau răng, đau bụng hay nhức mỏi thân thể, bạn liền tìm đến ngay “bảo bối” mang tên paracetamol để xoa dịu, làm nhẹ cơn đau. Trong khi đó các loại thuốc chứa thành phần giảm đau này chỉ an toàn khi bạn sử dụng đúng liều lượng và nó sẽ phát huy tác dụng giảm đau hiệu quả. Tuy nhiên, nếu sử dụng sai nguyên tắc, uống quá liều lượng hay uống dồn dập trong một thời gian ngắn, bạn dễ bị ngộ độc thuốc nguy hiểm. Đặc biệt khi bạn đã uống thuốc chứa paracetamol nhưng không thấy khỏi liền tống thêm loại thuốc cảm cúm khác cũng chứa paracetamol. Kết quả là cơ thể bạn phải gánh một lượng paracetamol quá liều, gan không lọc được độc tính dẫn đến ngộ độc gan từ thể nhẹ đến nặng.

Không đùa với thuốc

 

Sử dụng thuốc không đúng cách có thể đe dọa đến tính mạng của người dùng

Hầu hết các thuốc chữa cảm cúm đều chứa thành phần paracetamol, hiện có khoảng 100 loại thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Về cơ bản, paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt an toàn nếu bạn biết dùng đúng liều lượng theo chỉ dẫn của bác sĩ. Khi dùng liều lượng hợp lý, thuốc gần như không có tác dụng phụ. Nhưng nếu dùng liều cao, bạn sẽ có dấu hiệu ngộ độc nguy hiểm và bị hoại tử tế bào gan. Các rối loạn như buồn nôn, run rẩy, đau quặn sườn cho thấy bạn bị tổn thương gan nghiêm trọng. Nó xảy ra do paracetamol bị ô-xy hóa ở gan sản sinh N- acetyl-p benzoquinone Imine. Chuyển hóa này bình thường bị khử độc ngay bằng liên hợp những dẫn xuất glutathione của gan. Nhưng khi bạn dội thuốc quá liều vào người, N- acetyl-p benzoquinone Imine quá thừa sẽ gắn vào protein của gan gây ra quá trình hoại tử tế bào nguy hiểm.

Có thể bạn muốn xem:   Thế giới từng bị thống trị bởi sinh vật khổng lồ không răng

 

Nguy hiểm hơn, một số quý ông mê tửu lượng đang nhắm mắt liều mình xem paracetamol như một thần dược giúp giữ vững khí thế “rượu không thua, bia không phục”. Trước mỗi lần tiếp khách hay có độ nhậu vui vẻ với bạn bè, anh Minh Huy (Q.3, TP.HCM) thường uống dặm trước một viên paracetamol cho khỏe người và tăng cường sức khỏe. Lần đầu dùng thử anh thấy có kết quả, tửu lượng tăng lên thấy rõ, anh uống được nhiều, ít bị say choáng và nhức đầu. Tuy nhiên, việc lạm dụng paracetamol ngay cả khi không đau ốm gì đã khiến anh cảm thấy mệt mỏi, vàng da, nước tiểu sậm màu. Kết quả là anh bị suy gan do rượu bia vốn dĩ là thứ gây độc cho gan, thêm việc lạm dụng paracetamol đã khiến áp lực thải độc gia tăng lên gan, làm cho bộ phận lọc thải chất độc này bị suy nghiêm trọng.

Về cơ bản, paracetamol có tác dụng ức chế thần kinh trung ương. Nhờ sự ru êm này, người bệnh lẫn người uống rượu bia đều có cảm giác đỡ choáng váng, nhức đầu nhưng về sau nó gây ra những cơn mệt khó kìm chế được, nặng hơn là ngộ độc nguy hiểm đến tính mạng.

 

Nếu ngộ độc thể nhẹ, cơ thể trẻ nổi mẩn đỏ khắp người

Để thuốc lành không thành thuốc độc, bạn nên tuân thủ nguyên tắc muốn dùng phải hỏi ý kiến bác sĩ. Trong trường hợp bị ngộ độc thuốc, bạn nên dùng biện pháp nôn ói (móc họng) để thuốc được nôn ra, sau đó đến ngay bệnh viện để được điều trị kịp thời.

……………………………………

Cẩn thận trẻ ngộ độc thuốc

Một số bà mẹ trẻ thường cho con uống paracetamol để hạ sốt. Có người sốt ruột giúp con nhanh hết sốt đã chủ động tăng liều, hoặc con chưa có dấu hiệu sốt thực sự đã cho bé uống thuốc để đập nhanh cơn sốt đi. Điều này dễ khiến cơ thể non nớt của trẻ bị ngộ độc. Nếu ngộ độc thể nhẹ, trẻ sẽ nổi mẩn đỏ khắp người, đầu choáng váng. Còn nặng cấp tính hơn, bé sẽ bị sốc phản vệ, cần lọc máu, lọc thận để hạn chế khả năng tử vong cao nhất.

Các dấu hiệu ngộ độc thuốc:✚ Buồn nôn và đau bụng sau 2-3 giờ uống thuốc. Xảy ra việc này là do cơ thể, đặc biệt gan nhiễm độc tính cao.✚ Da chuyển sang xanh tím do mất hemoglobin trong máu.✚ Vật vã, kích thích, chóng mặt và thậm chí mê sảng.

✚ Nặng hơn bị ức chế hệ thần kinh trung ương, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh gấp rút, mạch đập dồn dập, huyết áp tụt.

✚ Bụng sưng to, sờ thấy đau. Suy gan sẽ diễn tiến nặng hơn từ ngày thứ 3 – ngày thứ 6. Người bệnh có triệu chứng vàng da, hôn mê, chảy máu, hạ đường huyết, suy thận, tăng áp lực nội sọ, tiểu ra máu hoặc bí tiểu.

Thanh Hương